Ultimate magazine theme for WordPress.

03 thời điểm bắt buộc phải bật đèn xe theo Nghị định 100

0

Quy định về bật đèn ô tô, xe máy khi tham gia giao thông

Ô tô, xe máy khi tham gia giao thông phải có đủ đèn chiếu sáng và bắt buộc phải bật đèn xe lên theo đúng thời gian quy định của pháp luật. Sau đây là 3 thời điểm bắt buộc phải bật đèn xe khi tham gia giao thông.

  • Lỗi đè vạch dừng đèn đỏ bị phạt bao nhiêu?
  • Lỗi đi xe trên vỉa hè 2020

Cụ thể, tại những thời điểm sau đây người tham gia giao thông bắt buộc phải bật đèn xe với ô tô, xe máy:

(1) Khi chạy trong hầm đường bộ (không cần biết là mấy giờ).

(2) Khi chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

(3) Khi chạy xe trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau trong điều kiện thời tiết bình thường.

Nếu vi phạm quy định nêu trên, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính:

Lỗi

Mức phạt tiền

(đối với ô tô)

Mức phạt tiền

(đối với xe máy)

Chạy trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng gần

800.000 – 1.000.000 đồng

400.000 – 600.000 đồng

Chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn không bật đèn chiếu sáng

800.000 – 1.000.000 đồng

100.000 – 200.000 đồng

Không bật đèn trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau

800.000 – 1.000.000 đồng

100.000 – 200.000 đồng

  Bộ Nội vụ hướng dẫn việc ký hợp đồng lao động với giáo viên

Căn cứ pháp lý: Điều 5, 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của hayhd.vn VN.

Leave a comment